Xác định tài sản riêng của vợ, chồng - Bất động sản TP Vinh Nghệ An, Hồng Lĩnh Hà Tĩnh, Quảng Bình, Quảng Trị, Thanh Hóa, Hà Nội, Thành phố Hồ Chí Minh
HỎI XOÁY- ĐÁP XOAY > HỎI XOÁY- ĐÁP XOAY
Bản in - Lượt xem: 1378

Xác định tài sản riêng của vợ, chồng
 

háng 6-2003, tôi được cấp một thửa đất, tôi đã làm nghĩa vụ tài chính và các thủ tục để được cấp sổ đỏ. Thời điểm này tôi chưa kết hôn nên các giấy tờ để làm sổ đỏ chỉ ghi tên tôi. 

Cuối năm 2003 tôi đăng ký kết hôn. Tháng 3-2004 tôi nhận được sổ đỏ, trên sổ đỏ ghi ngày 12-3-2004 và chỉ mình tôi đứng tên. Vậy thửa đất này là tài sản chung hay là tài sản của riêng tôi? Để chứng minh thửa đất là tài sản riêng, tôi cần những giấy tờ gì? Nguyễn Công Cường

Trả lời

Khoản 1 Điều 27 Luật Hôn nhân và Gia đình quy định: "Tài sản chung của vợ chồng gồm những tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh và những thu nhập hợp pháp khác của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng, cho chung và những tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung. Quyền sử dụng đất mà vợ chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng. Quyền sử dụng đất mà vợ hoặc chồng có được trước khi kết hôn, được thừa kế riêng chỉ là tài sản chung khi vợ chồng có thỏa thuận. Trong trường hợp tài sản thuộc sở hữu chung của vợ chồng mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu thì trong giấy chứng nhận quyền sở hữu phải ghi tên của cả vợ chồng. Trong trường hợp không có chứng cứ chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó là tài sản chung". Điều 32 Luật Hôn nhân và Gia đình quy định: "Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng, cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng...". 

Căn cứ quy định trên và những thông tin ông Nguyễn Công Cường cho biết, có thể khẳng định thửa đất ông được cấp tháng 6-2003 không phải là tài sản chung của vợ chồng (trừ khi ông và vợ có thỏa thuận nhập thửa đất này vào khối tài sản chung của vợ chồng) bởi lẽ thửa đất này do cơ quan có thẩm quyền cấp cho riêng ông và ngày cấp đất là ngày trước thời điểm đăng ký kết hôn (cho dù ngày ghi trên sổ đỏ là ngày sau thời điểm ông đăng ký kết hôn). Để chứng minh thửa đất là tài sản riêng, ông phải xuất trình quyết định cấp đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền, giấy chứng nhận đăng ký kết hôn.

 

Chuyên gia BĐS  Trần Quốc Tuấn - www.datvangnghean.vn


Các tin Hỏi xoáy- Đáp xoay khác:

Không rõ chủ đầu tư đã thế chấp sổ đỏ hay chưa
Sổ đỏ ghi "đất trồng cây lâu năm có thời hạn 2015" thì được sử dụng đến bao giờ
Điều kiện cấp sổ đỏ nhà ở xây dựng không phép
Tặng cho nhà trong thời gian bao lâu phải sang tên
Trình tự thủ tục mua nhà-đất đang thế chấp tại ngân hàng
CMND hết hạn có công chứng bán nhà được không?
Hợp thức hóa nhà đất nằm trên 2 sổ
Trường hợp nào nộp tiền sử dụng đất 40%
Xuất cảnh có được giữ quyền sử dụng đất
Hợp đồng tặng cho và mua bán, cái nào lợi hơn?
Thủ tục mua bán nhà đất đang thế chấp
Lệ phí cấp sổ đỏ là bao nhiêu ?
Con nuôi có được hưởng tài sản thừa kế hay không?
Muốn tách hoặc nhập thửa đất phải làm thế nào?
Xin xây 2 nhà trên một mảnh đất có được không?
Xem Trang: 1 2 3 4 5 6 7
TÌM KIẾM BẤT ĐỘNG SẢN
Loại bất động sản
Phường / Xã
Khoảng giá
 
TIN TỨC - SỰ KIỆN

THÔNG BÁO: Đất vàng Nghệ An bắt đầu cho người mua đất (hoặc nhà) vay tiền

12/4 - "Rối" cách hiểu về "đất không hợp quy hoạch"

6/4 - Gói hỗ trợ 50.000 tỷ đồng sẽ không ưu đãi lãi suất

31/3 - Tổng giám đốc biến mất, người mua nhà chết điếng

31/3 - Mua đất dự án không xây được nhà vì 'vướng'... Nghị định

28/3 - Bộ trưởng Xây dựng lý giải nguyên nhân bất động sản phục hồi

26/3 - Chung cư Hà Nội rậm rịch tăng giá

18/3 - Đã đến lúc kiếm tiền từ bất động sản?

17/3 - Đồng loạt hạ lãi suất huy động và cho vay

16/3 - Muốn bán nhà trên giấy phải "mượn tay" ngân hàng?

HỖ TRỢ TRỰC TUYẾN
Dịch vụ sơn sửa nhà tại nghệ an 2
nha dat nghe an
Bat dong san nghe an
Bat dong san nghe an - dat vang nghe an . vn.
Bat dong san nghe an - dat vang nghe an . vn
Bat dong san nghe an
ĐẤT VÀNG NGHỆ AN.VN
Địa chỉ: 54 Lê Hồng Phong - TP Vinh - Tỉnh Nghệ An
Điện thoại: (038) 264.9999 - 0936.25.36.36
Email: datvangnghean@gmail.com - Website: www.datvangnghean.vn
 
bất động sản nghệ an | nghệ an | vinh city | nhà đất tp vinh | cứu dữ liệu | camera quan sat | cong ty bao ve | m88 | 188bet | 12bet | fun88 | w88 |